เย็นวันนี้ (23 พ.ย.61) มหาวิทยาลัยเทคโนโลยีราชมงคลตะวันออก ได้จัดแถลงข่าวการจัดงาน “เกษตรบางพระแฟร์ ประจำปี 2561” ภายใต้แนวคิด “เกษตรสร้างชาติ ตามรอยพระบาทภูมินทร์” ณ ลานสนามหญ้าตรงข้ามหอประชุมมังคลอุบล มหาวิทยาลัยเทคโนโลยีราชมงคลตะวันออก จ.ชลบุรี โดยมีรองศาสตราจารย์ ดร.สมชาย ปฐมศิริ อธิการบดีมหาวิทยาลัยเทคโนโลยีราชมงคลตะวันออก, ผู้ช่วยศาสตราจารย์ ดร.อภิลักษณ์ เกษมผลกูล รองอธิการบดี, นายนริศ ปาลกะวงศ์ ณ อยุธยา ปลัดอาวุโสอำเภอศรีราชา ผู้แทนผู้ว่าราชการจังหวัดชลบุรี, นายสุเมศร์ แก่นจันทร์ หัวหน้ากลุ่มอารักขาพืช รักษาการเกษตรจังหวัดชลบุรี และ น.ส.วิไลวัลย์ นิลคุปต์ รองนายกองค์การบริหารส่วนตำบลบางพระ ร่วมในการแถลงข่าว
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEiAE5xhYSTZMME2zpBpqWXAav8q8xnW3MVWRQhpYD4H9p-JK0bJA1qfc5XptcQ3hsEBat-oOM_NqzQuxLm3JwvpCLxwOl4GgXPnykoWAz6-tH32f7ZgA4SGy-gPcXdzEob2H7ZlagZ_1RDW/s200/3.jpg)
ภายในงานนอกจากจะมีนิทรรศการพืชศาสตร์ตามรอยพ่อ วิถีพอเพียงแล้ว ยังมีนิทรรศการตามรอยบัว บาทบงส์พระทรงศรี ที่ถือเป็นอีกหนึ่งจุดเด่นของมหาวิทยาลัยฯ ในการเป็นศูนย์วิจัยสายพันธุ์บัวที่ดีที่สุดจนมีชื่อเสียงโด่งดังและได้รับรางวัลทั้งในและต่างประเทศเป็นจำนวนมาก
นอกจากนั้นยังจะมีการจัดบูทแสดงผลงานทางวิชาการ และนวัตกรรมทางการเกษตร อาทิ นิทรรศการภูมิสถาปัตยกรรมและเทคโนโลยีภูมิทัศน์, นิทรรศการสวนสัตว์, นิทรรศการเทคโนโลยีการผลิตพืช, นิทรรศการเทคโนโลยีเครื่องจักรกลเกษตร ฯลฯ กิจกรรมการแข่งขันประกวดนวัตกรรมการเกษตร, กิจกรรมทายปัญหาทางพืช, การแข่งขันทักษะวิชาการด้านภาษา, การบริการทางวิชาการ รวมทั้งการจำหน่ายสินค้าทางการเกษตร, เครื่องมือทางการเกษตร รวมทั้งการเปิดโอกาสให้กลุ่มผู้ประกอบการ SMEs กลุ่มวิสาหกิจชุมชนและผู้ประกอบการรายย่อยในโครงการบ่มเพาะวิสาหกิจได้นำสินค้ามาวางจำหน่ายอีกด้วย
สำหรับงานดังกล่าวจะมีขึ้นระหว่างวันที่ 1-9 ธ.ค.นี้ ที่ มหาวิทยาลัยเทคโนโลยีราชมงคลตะวันออก วิทยาเขตบางพระ อ.ศรีราชา จ.ชลบุรี