วันนี้ (23 มี.ค.60) นายชายชาญ เอี่ยมเจริญ รองผู้ว่าราชการจังหวัดชลบุรี เป็นประธานพิธีเปิดงานวันรณรงค์ ปล่อยแตนเบียนบราคอนเพื่อควบคุ มหนอนหัวดำมะพร้าว ณ อาคารอเนกประสงค์ หมู่ 11 ตำบลหนองรี อำเภอเมือง จังหวัดชลบุรี
นายสามารถ ชื่นวงศา กล่าวว่า ตามที่จังหวัดชลบุรี ได้มีนโยบายในการแก้ไขปั ญหาการระบาดของหนอนหัวดำมะพร้ าวในพื้นที่จังหวัดชลบุรี โดยใช้แตนเบียนบราคอน ซึ่งมีพื้นที่การระบาดของหนอนหั วดำมะพร้าว จำนวน 5,597 ไร่ ในพื้นที่จังหวัดชลบุรี โดยมีวัตถุประสงค์เพื่อให้ เกษตรกรสามารถผลิตขยายแตนเบี ยนบราคอน แล้วนำไปปล่อย ในพื้นที่ที่มีการระบาด เพื่อควบคุมและกำจัดหนอนหั วดำมะพร้าว ซึ่งการดำเนินงานได้มีการบู รณาการระหว่างองค์กรปกครองส่ วนท้องถิ่น และหน่วยงานต่างๆ ได้แก่ มณฑลทหารบกที่ 14 มหาวิทยาลัยเทคโนโลยี ราชมงคลตะวันออก วิทยาเขตบางพระ ศูนย์ส่งเสริมเทคโนโลยี การเกษตรด้านอารักขาพืชจังหวั ดชลบุรี สถานศึกษา และศูนย์จัดการศัตรูพืชชุมชน ที่เกิดจากการรวมตัวกั นของเกษตรกรผู้ปลูกมะพร้าวที่มี ปัญหาเกี่ยวกั บการระบาดของหนอนหัวดำมะพร้าว
สำหรับการจัดงานวันรณรงค์ปล่ อยแตนเบียนบราคอนเพื่อควบคุ มหนอนหัวดำมะพร้าวในวันนี้ มีจำนวนแตนเบียนบราคอนที่ นำมาปล่อย จำนวน 200,000 ตัว สามารถปล่อยในพื้นที่ระบาด 1,000 ไร่ ซึ่งแตนเบียนบราคอนที่นำมาในวั นนี้ ได้จากการผลิตขยายของมหาวิทยาลั ยเทคโนโลยีราชมงคลตะวันออก วิทยาเขตบางพระ และเกษตรกรที่มาร่วมงานครั้งนี้ เป็นเกษตรกรผู้ปลูกมะพร้ าวจากตำบลหนองรี และตำบลใกล้เคียง อำเภอเมือง จังหวัดชลบุรี ที่ได้รั บผลกระทบจากการระบาดของหนอนหั วดำมะพร้าว