![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEjzzfRkSW4n-afikvvNPs_2RntJ3FMomCE1YBUHsmITrrX906TamdKE9aY41vaNZbo09o8I0RpByAHlmfsn0mZ1jF6mdItI9HYSVlJklUnlwB1M1DdG9VM19uVjGptTdcMI7AaaXft2OvbB/s200/20170322_172920.jpg)
ที่ลานกิจกรรมชั้น1 ศูนย์การค้าเซ็นทรัลพลาซา ชลบุรี จังหวัดชลบุรี นาย ชายชาญ เอี่ยมเจริญ รองผู้ว่าราชการจังหวัดชลบุรี ได้ให้เกียรติมาเปิดงานแสดงและจำหน่ายเครื่องเงินและผ้าทอเมืองน่านซึ่งถือเป็นหัตถกรรมที่มีชื่อเสียงและอัตลักษณ์โดดเด่นของดีจังหวัดน่าน มาจัดงานแสดงสินค้า “ภูษาผ้าน่าน อลังการเครื่องเงิน 2017” โดยมีนายประสงค์ นิลบรรจง หัวหน้าผู้ตรวจราชการกระทรวงอุตสาหกรรม นายสำเริง สวัสดีนฤนาท อุตสาหกรรมจังหวัด นางสุภาพร เทียนไชย นายกเหล่ากาชาดจังหวัดชลบุรี พร้อมสมาชิกเหล่ากาชาดจังหวัดชลบุรี และแขกผู้มีเกียรติเข้าร่วมงานในครั้งนี้เป็นจำนวนมาก
นายประสงค์ นิลบรรจง หัวหน้าผู้ตรวจราชการกระทรวงอุตสาหกรรม กล่าวว่า “จังหวัดน่านเป็นจังหวัดภาคเหนือของไทยที่มีความสำคัญและเป็นเมืองเศรษฐกิจด้านการท่องเที่ยวใหม่ และเป็นหนึ่งใน 12 จังหวัดต้องห้ามพลาด ของการท่องเที่ยวแห่งประเทศไทย ซึ่งปัจจุบันได้รับความสนใจจากนักท่องเที่ยวทั่วทุกสารทิศที่เดินทางมาท่องเที่ยว ซึ่งเป็นจังหวัดที่มีความพร้อม ทั้งทรัพยากรธรรมชาติ โบราณสถาน วัฒนธรรมที่โดดเด่นและประเพณีที่ทรงคุณค่า อีกทั้งวิถีชีวิตที่งดงามด้วยความหลากหลายของธรรมชาติ ด้วยความเก่าแก่ที่บอกเล่าเรื่องราวมายาวนาน กว่า 1300 ปี โดยถูกถ่ายทอดมาเป็นสินค้าสร้างสรรค์ทางวัฒนธรรมที่มีอัตลักษณ์โดดเด่นของคนน่านในวันนี้”
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEiZ_7rypTVofMSPGr7c74FErXzu__mp1wdC4tpksp7l2Sgy79CQiJF4157DF74TPWTVzZfADj0Thin3nPt1Pczrvi04HMJaTjnnmCP0XaIew8RwQWk8Fp7btBW_IEk3xB_o56t_d5wlVED_/s200/20170322_163155.jpg)
ผลิตภัณฑ์หัตถกรรมสร้างสรรค์ของจังหวัดน่านที่มีชื่อเสียงและเป็นที่รู้จัก ได้แก่ เครื่องเงินและผ้าทอเมืองน่าน ที่มีเอกลักษณ์เฉพาะของจังหวัดน่าน ปัจจุบันได้รับการพัฒนาในเรื่องการออกแบบที่ทันสมัยสวยงามตามยุค มีความเป็นสากลและนำมาใช้งานได้ทุกโอกาส และด้วยศักยภาพนี้จังหวัดน่านจึงได้มอบหมายให้สำนักงานอุตสาหกรรมจังหวัดน่านร่วมกับสำนักงานพาณิชย์จังหวัดน่านสำนักงานพัฒนาชุมชนจังหวัดน่าน กลุ่มคลัสเตอร์ เครื่องเงินน่านและกลุ่มคลัสเตอร์ ผ้าทอมือน่าน จึงได้จัดกิจกรรมส่งเสริมและพัฒนาตลาดตามโครงการพัฒนาเครื่องเงินน่านสู่ประชาคมเศรษฐกิจอาเซียน (AEC) ประจำปีงบประมาณ 2560
ด้าน นายสำเริง สวัสดีนฤนาท อุตสาหกรรมจังหวัดน่าน กล่าวว่า “จังหวัดน่าน นั้นถือเป็นจังหวัดที่มีผลิตภัณฑ์เครื่องเงินและเครื่องประดับเงินที่มีเสียงแพร่หลาย เป็นที่ยอมรับของคนไทยและชาวต่างประเทศ ด้วยความโดดเด่น สวยสด งดงาม บวกกับฝีมือของช่างที่มีความชำนาญและความคิดสร้างสรรค์ได้อย่างโดดเด่น ทำให้ปัจจุบันได้มีการพัฒนารูปแบบเปลี่ยนไปจากเดิมเป็นสินค้าที่มีดีไซน์ที่ทันสมัยและใช้งานได้จริง และสามารถปรับเปลี่ยนตามทิศทางแฟชั่นและออกแบบได้หลายรูปแบบตามที่ผู้บริโภคต้องการและสามารถเลือกซื้อและเลือกใช้หรือสวมใส่เนื่องในโอกาสต่างๆได้ตลอดทั้งปีด้วย”
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEgZAbOVeEFvaq14REJZc23VY4M-T5o5XIIwYRZKxDpIcidY6ZIXhNUwVov3YOfdABhuSXoB_lo2kdbXp9rueoSBAJJ6A5juLUqbY4vP96JGD7eDU45gc8TU40eGOyRIAoWsCbAFr8qXHFc8/s200/20170322_161244.jpg)
ทั้งนี้ การจัดงานแสดงสินค้า “ภูษาผ้าม่านอลังการเครื่องเงิน 2017” ของดีจังหวัดน่าน จะมีการจัดงานขึ้นระหว่างวันที่ 22 ถึง 26 มีนาคม 2560 นี้ ที่ศูนย์การค้าเซ็นทรัลพลาซาชลบุรี ซึ่งมี วัตถุประสงค์เพื่อ สนองแนวพระราชดำริสมเด็จพระเทพรัตนราชสุดาฯสยามบรมราชกุมารี ในการเคยแพร่และประชาสัมพันธ์เครื่องเงินและผ้าทอเมืองน่านให้เป็นที่รู้จักแพร่หลายและเพื่อจัดแสดงและจำหน่ายสินค้าที่เป็นเอกลักษณ์ของจังหวัดน่าน ส่งเสริมผู้ประกอบการเครื่องเงินและทอผ้าเมืองน่านเข้าสู่ตลาดสากลในการสร้างอาชีพและสร้างรายได้ให้กับผู้ประกอบการเครื่องเงินและผ้าทอเมืองน่าน